રસોડાની રાણીનું બજેટ વેરવિખેર, લોટથી લઈને તેલમાં ભાવ વધારો ઝીંકાયો, જાણો કેમાં કેટલો ભાવ વધ્યો

Rudra
By Rudra 3 Min Read

નવીદિલ્હી : શાકભાજીના વધતા ભાવ વચ્ચે લોટ, મેદો, બ્રેડ, રિફાઈન્ડ તેલ અને ચાની પત્તીએ લોકોના રસોડાના બજેટને બગાડવાનું શરૂ કરી દીધું છે. લોટના 10 કિલોના પેકેટમાં 20 થી 30 રૂપિયાનો વધારો જોવા મળ્યો છે. બ્રેડ પેકેટ પર પણ 5 રૂપિયાનો વધારો કરવામાં આવ્યો છે. ગત વર્ષની સરખામણીમાં ઘણી વસ્તુઓની કિંમત બમણી થઈ ગઈ છે. રિટેલ બિઝનેસમેનએ કહ્યું કે,”આ દિવસોમાં લોટ અને રિફાઈન્ડ ઓઈલના વધતા ભાવને કારણે લોકો ખરીદીમાં ઘટાડો કરી રહયા છે”. રિટેલ બિઝનેસમેનએ જણાવ્યું કે,”લોટના 10 કિલોના પેકેટની કિંમતમાં લગભગ 20 થી 30 રૂપિયાનો વધારો થયો છે”. આ સિવાય ચા પત્તીના એક કિલો પેકેટની કિંમતમાં 50 રૂપિયાનો વધારો થયો છે. બે મહિનામાં રિફાઈન્ડ ઓઈલની કિંમતમાં પણ 15 રૂપિયા પ્રતિ લીટરનો વધારો થયો છે. આ સિવાય લોટના ભાવમાં પ્રતિ કિલો 5 રૂપિયાનો વધારો થયો છે. ગયા વર્ષે બટાટાનો ભાવ 20 થી 25 રૂપિયા પ્રતિ કિલો હતો. હવે તેની કિંમત 40 થી 50 રૂપિયા પ્રતિ કિલો છે. લોટના ભાવમાં હજુ વધારો થવાની આશંકા છે.

એક લોટના વેપારીએ કહયું કે લોટના ભાવમાં વધારો થવાનું મુખ્ય કારણ બજારોમાં ઘઉંની અછત છે. ગયા વર્ષે કેન્દ્ર સરકારે ઓપન માર્કેટ સેલ સ્કીમ હેઠળ લોટ મિલ માલિકોને ઘઉં આપ્યા હતા, પરંતુ આ વર્ષે એવું થયું નથી. આ કારણે બજારમાં માંગ પ્રમાણે ઘઉં ઉપલબ્ધ નથી, જેના કારણે ઘઉં મોંઘા થાય છે. એક લોટના વેપારીએ કહયું કે, રિટેલ માર્કેટમાં લોટની કિંમતમાં પ્રતિ કિલો 3 થી 4 રૂપિયાનો વધારો થયો છે. તે જ સમયે, 10 કિલોના પેકેટમાં 20 થી 30 રૂપિયાનો વધારો થયો છે. તેમણે સરકાર પાસે લોટના વેપારીઓને ઘઉં પૂરા પાડવાની માંગ કરી છે, જેથી લોટના વધતા ભાવને અંકુશમાં લઈ શકાય. આ દિવસોમાં અરહર દાળની કિંમત 200 રૂપિયા પ્રતિ કિલોની આસપાસ અટકી છે. જો કે, આગામી થોડા દિવસોમાં કબૂતરનો નવો પાક આવવાનો છે. દાળના વેપારીઓનું કહેવું છે કે લગભગ એક મહિના પછી લોકોને દાળની વધેલી મોંઘવારીમાંથી રાહત મળશે. છૂટક વેપારીએ કહ્યું કે અડદની દાળ 160 રૂપિયા પ્રતિ કિલો અને મગની દાળ 140 રૂપિયા પ્રતિ કિલો પર સ્થિર છે. જો કે ચણા દાળના ભાવમાં પ્રતિ કિલો આશરે રૂ.10નો ઘટાડો થયો છે. તે જ સમયે, બાસમતી ચોખાના ભાવમાં પ્રતિ કિલો 10 રૂપિયાનો ઘટાડો થયો છે. દિલ્હીના લક્ષ્મી નગર માર્કેટમાં શાકભાજી વેચતા એક મીયાભાઈએ કહયું કે આ સિઝનમાં પાલકના ભાવ આસમાને છે. બજારમાં તેની કિંમત 70 રૂપિયા થઈ ગઈ છે. જેના કારણે તેઓ છૂટક વેચાણ કરવા આવતા નથી. જ્યારે વટાણાનો ભાવ 100 થી 120 રૂપિયા છે. જોકે શાકમાર્કેટમાં સારી ગુણવત્તાના વટાણાનો ભાવ પ્રતિ કિલો રૂ. 200 છે.

Share This Article